ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಸ್ಟೀಫನ್ ಹಾಕಿಂಗ್ ಅವರ ಜೀವನ ರಹಸ್ಯಗಳು

ಸ್ಟೀಫನ್ ಹಾಕಿಂಗ್ ಅವರ ಜೀವನ ರಹಸ್ಯಗಳು

ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವವಿಜ್ಞಾನಿ ಸ್ಟೀಫನ್ ಹಾಕಿಂಗ್ ತಮ್ಮ 76 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಕೇಂಬ್ರಿಡ್ಜ್ ನಲ್ಲಿರುವ ತಮ್ಮ ನಿವಾಸದಲ್ಲಿ ಇಹಲೋಕ ತ್ಯಜಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸ್ಟೀಫನ್ ಪುತ್ರರಾದ ಲೂಸಿ, ರಾಬರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಟಿಮ್ ಅವರನ್ನು ಅಗಲಿದ್ದಾರೆ. ನಮ್ಮ ತಂದೆಯ ನಿಧನದಿಂದ ದುಃಖವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿರುವ ಅವರ ಮಕ್ಕಳು, ಅವರು ಮಹಾನ್ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಅವರ ಕೆಲಸ ಮತ್ತು ಪರಂಪರೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಜೀವಂತವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಜನರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ನೀಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸ್ಟೀಫನ್ ಹಾಕಿಂಗ್ ಜನವರಿ 8, 1942 ರಂದು ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ನ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ನಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರು ಭೌತವಿಜ್ಞಾನಿ, ವಿಶ್ವವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಬರಹಗಾರರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಕೇಂಬ್ರಿಜ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಕಾಸ್ಮಾಲಜಿ ಕೇಂದ್ರದ ಸಂಶೋಧನಾ ಇಲಾಖೆಯ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಹಾಕಿಂಗ್ ವಿಕಿರಣ, ಪೆನ್ರೋಸ್-ಹಾಕಿಂಗ್ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು, ಬೆಕ್ಸ್ಟೈನ್-ಹಾಕಿಂಗ್ ಫಾರ್ಮುಲಾ, ಹಾಕಿಂಗ್ ಎನರ್ಜಿ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿಶ್ವದ ಹಲವು ಪ್ರಮುಖ ತತ್ವಗಳನ್ನು ನೀಡಿದರು. ಅವರ ಕೆಲಸವು ಅನೇಕ ಸಂಶೋಧನೆಗಳಿಗೆ ಆಧಾರವಾಯಿತು.

ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ(ರಂಧ್ರ) ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಬ್ಯಾಂಗ್ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಸ್ಟೀಫನ್ ಹಾಕಿಂಗ್ ಗಮನಾರ್ಹ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಿಗೆ 12 ಗೌರವ ಪದವಿಗಳಿವೆ. ಅವರಿಗೆ ಅಮೆರಿಕದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಗೌರವವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಅವರ ಪುಸ್ತಕ ‘ಎ ಬ್ರೀಫ್ ಹಿಸ್ಟರಿ ಆಫ್ ಟೈಮ್’ ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ರಹಸ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ, ಬಿಗ್ ಬ್ಯಾಂಗ್ ಸಿದ್ಧಾಂತ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ, ಬೆಳಕಿನ ಕೋನ್ ಮತ್ತು ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಹೇಳುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಟೆಹೆಲಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪುಸ್ತಕದ ಸುಮಾರು 10 ದಶಲಕ್ಷ ಪ್ರತಿಗಳು ಮಾರಾಟವಾಗಿವೆ.

ಕೇವಲ 32 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, 1974 ರಲ್ಲಿ, ಹಾಕಿಂಗ್ ಬ್ರಿಟನ್ನ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ರಾಯಲ್ ಸೊಸೈಟಿಯ ಅತ್ಯಂತ ಕಿರಿಯ ಸದಸ್ಯರಾದರು. ಐದು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಅವರು ಕೇಂಬ್ರಿಜ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡರು. ಈ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಶ್ರೇಷ್ಠ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಅಲ್ಬರ್ಟ್ ಐನ್ಸ್ಟೈನ್ ಅವರು ನೇಮಕಗೊಂಡಿದ್ದರು.

ಹಾಕಿಂಗ್ ವಿಶೇಷ ರೀತಿಯ ವೀಲ್ಚೇರ್ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಇದರಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ರೀತಿಯ ಸಾಧನ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಇದರ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಅವರು ದೈನಂದಿನ ಕೆಲಸದ ಜೊತೆಗೆ ಅವರ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಉಪಕರಣವು ಸ್ಟೀಫನ್ ಹಾಕಿಂಗ್ ತನ್ನ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಸಹ ನೆರವಾಯಿತು.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top